![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/800d7c0f-70c2-4379-a2c7-86d558be2261.webp)
ภาควิชาการจัดการธุรกิจระหว่างประเทศ คณะบริหารธุรกิจ ร่วมกับ บริษัท วิทยาศรม จำกัด จัดโครงการความร่วมมือในการพัฒนาศักภาพของนักศึกษา ผ่านกระบวนการวิเคราะห์ตลาดผลิตภัณฑ์บำรุงผิวหน้าในและต่างประเทศ เพื่อต่อยอดสร้างสรรค์นวัตกรรมผลิตภัณฑ์เพื่อรักษาสิวเจาะตลาดคนรุ่นใหม่
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/ef997c7a-43e8-459e-abcc-e456e93d7a4a.webp)
โครงการนี้ได้รับเกียรติจาก คุณพรวรรณา เรืองผกา รองกรรมการผู้จัดการ บริษัท วิทยาศรม จำกัด มาร่วมเป็นการคณะกรรมการตัดสินผลงานการวิเคราะห์และนำเสนอของนักศึกษา โดยมี ดร.ศริญญา สุทธรัตนกุล, อาจารย์ปรีดี รักวาทิน และอาจารย์วชิรวิชญ์ สิริปิยพัทธ์ อาจารย์ประจำคณะบริหารธุรกิจเป็นผู้ดำเนินโครงการ
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/165c8bae-858a-44ad-9e90-963618437b1a.webp)
นอกจากนี้ยังได้รับความร่วมมือจาก คณาจารย์ในภาควิชาออกแบบนิเทศศิลป์ คณะศิลปกรรมศาสตร์ ดร.ธัญพลอย นุตเกษม, ผศ.มนต์ชัย สันติเวส, ดร.สรัล ตั้งตรงสิทธิ์, ผศ.ดร.เขมิกา ธีรพงษ์ และ อาจารย์นภนต์ พุทธิพัฒนกุล มาร่วมให้ข้อเสนอแนะ เพื่อสามารถนำไปใช้ในการออกแบบพัฒนาผลิตภัณฑ์ได้จริงในอนาคต
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/c78ee1d8-5050-4b3b-9932-8a688cbe24c6.webp)
การจัดกิจกรรมในครั้งนี้นอกจากจะเน้นความร่วมมือระหว่างมหาวิทยาลัยและภาคธุรกิจแล้ว ยังเปิดโอกาสให้นักศึกษาได้เรียนรู้ในการทำงานร่วมกันระหว่างคณะ และพัฒนาศักยภาพด้านความคิดและทักษะของนักศึกษาผ่านการลงมือแก้ปัญหาจากโจทย์ธุรกิจจริงอีกด้วย
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/5307850d-eb9f-4d35-8e27-0a0c3cb72876.webp)