BU จับมือ กรมควบคุมโรค พัฒนานวัตกรรมเทคโนโลยีควบคุมโรคและ
ภัยสุขภาพ
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/5c62a6e2-3982-448a-b22f-163720055141.webp)
มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MoU) ร่วมกับ กรมควบคุมโรค กระทรวงสาธารณสุข โดยมี อาจารย์ภูรัตน์ โอสถานุเคราะห์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยกรุงเทพ และนายแพทย์ธงชัย กีรติหัตถยากร อธิบดีกรมควบคุมโรค ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือด้านวิชาการ การวิจัย และนวัตกรรม เรื่องการพัฒนานวัตกรรมและเทคโนโลยีในการเฝ้าระวัง ป้องกัน และการควบคุมโรคและภัยสุขภาพ โดยมีคณะผู้บริหารของทั้งสองฝ่ายร่วมเป็นสักขีพยาน
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/c5d5dc7e-b1d5-4a49-9047-93b960a6b3e9.webp)
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/edfe4213-0bd6-4d2c-a8f9-17f43478ceff.webp)
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/4ef4b9f1-c80b-4d63-a993-296ae5ba4561.webp)
ด้วยศักยภาพที่พร้อมของมหาวิทยาลัยกรุงเทพที่มีความเชี่ยวชาญด้านเทคโนโลยีการผลิตสื่อ ประสานเข้ากับความเชี่ยวชาญด้านการป้องกันโรคของกรมควบคุมโรค เกิดเป็นนวัตกรรมที่ช่วยเพิ่มพูนความรู้ความเข้าใจในการป้องกันตัวเองจากโรคภัยไข้เจ็บ ผ่านรูปแบบการมอบโจทย์แก่นักศึกษา เพื่อเปิดโอกาสให้นักศึกษาได้บูรณาการการทำงานร่วมกันกับผู้เชี่ยวชาญ รวมถึงผลักดันศักยภาพของตนเองในการใช้ความรู้และทักษะที่ได้เรียนทำประโยชน์ให้กับสังคมด้วยการนำเทคโนโลยีทันสมัยมาพัฒนาปรับใช้ให้เข้าถึงคนทุกเพศทุกวัย รวมถึงการวิจัย พัฒนานวัตกรรมในการเฝ้าระวังป้องกันคุ้มครองโรคภัยและสุขภาพ เพื่อยกระดับการเสนอความรู้การป้องกันโรค
โดยตั้งแต่ปี พ.ศ.2565 นักศึกษาและอาจารย์มหาวิทยาลัยกรุงเทพได้ร่วมมือกับกองโรคติดต่อทั่วไป สร้างเกมป้องกันโรค อาทิ โรคไข้หูดับ โรคพิษสุนัขบ้า โรคไข้ฉี่หนู และโรคไข้เลือดออก รวมถึงในอนาคตได้ริเริ่มพัฒนาสร้างแพลตฟอร์มเกมโรคไข้หวัดนก โรคอาหารเป็นพิษ เพื่อมุ่งหวังเสริมสร้างความเข้มแข็งด้านการเฝ้าระวัง ป้องกันควบคุมโรค พร้อมทั้งนำนวัตกรรมและเทคโนโลยีมาใช้เตรียมความพร้อมการจัดการสถานการณ์ฉุกเฉินที่เกิดจากโรคระบาดรุนแรงเพื่อความมั่นคงทางสุขภาพของคนไทยในอนาคต