ขอแสดงความยินดีกับ ดรีม Mr. Manonin Mayxay นักศึกษาสาขาการตลาดชั้นปีที่ 4 หลักสูตรนานาชาติ ผ่านการคัดเลือกเข้าร่วมโครงการ ASEAN FOUNDATION MODEL ASEAN MEETING PLUS JAPAN 2023 (AFMAM+J) ณ กรุงจาการ์ต้า ประเทศอินโดนีเซียและได้รับโอกาสเยี่ยมชมสำนักงานใหญ่ประชาคมอาเซียนอีกด้วย
โครงการ AFMAM+J 2023 เป็นโครงการจำลองสถานการณ์การประชุมผู้นำระดับอาเซียน เปิดโอกาสให้เยาวชนรุ่นใหม่ศึกษาเรียนรู้ ทำความเข้าใจในเรื่องประชาคมอาเซียนมากยิ่งขึ้น ตลอดจนสามารถถ่ายทอดความรู้ ประสบการณ์ให้แก่ผู้อื่นได้
Role Play เรียนรู้ด้วยบทบาทสมมติ
นักศึกษาที่สนใจเข้าร่วมโครงการต้องส่งใบสมัคร พร้อมประสบการณ์ ให้ทางโครงการคัดเลือก โดยหลังจากผ่านการคัดเลือกจะได้รับการอบรมเทรนนิ่งออนไลน์ เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนเดินทางไปยังประเทศอินโดนีเซีย “นักศึกษาที่เข้าร่วมจะถูกแบ่งกลุ่มเป็นประเทศต่างๆ ในอาเซียนตั้งแต่ช่วงของการเทรนนิ่ง เพื่อมีเวลาในการเตรียมข้อมูลเกี่ยวกับประเทศที่ได้รับมอบหมาย วันแรกที่ไปถึงจะมีการ Brief เรื่องของการเข้าร่วมการประชุม ส่วนในวันที่สองและสามจะเป็นการประชุมแบบเป็นทางการ ซึ่งผมได้จำลองบทบาทหน้าที่เป็น เจ้าหน้าที่อาวุโสประเทศญี่ปุ่น ซึ่งบรรยากาศในการเข้าร่วมประชุมเหมือนจริงมากๆ ตัวแทนแต่ละประเทศต้องนำข้อมูลที่ค้นคว้ามาถกเถียง แลกเปลี่ยนกันอย่างจริงจัง จนได้ข้อสรุปร่างเป็นข้อตกลง ซึ่งถือเป็นจุดสำคัญของการเข้าร่วมโครงการ”
พบเจอเพื่อนๆหลากหลายประเทศ
โครงการนี้เป็นโครงการที่เปิดรับสมัครนักศึกษาในประเทศสมาชิกอาเซียน ทำให้ได้เจอกับเพื่อนๆต่างชาติมากมาย” สมาชิกในกลุ่มผมมาจากหลากหลายประเทศ ไม่ว่าจะเป็น กัมพูชา เวียดนาม มาเลเซีย อินโดนีเซีย และฟิลิปปินส์ ตอนได้พูดคุยกันระหว่างการทำงานทำให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น รวมถึงวัฒนธรรมต่างๆ ร่วมกัน ที่สำคัญเพื่อนในกลุ่มของผมส่วนใหญ่เรียนด้านการทูต ผมได้เห็นและซึมซับความรู้ของเพื่อนๆ ที่ไม่สามารถหาได้จากในห้องเรียน เป็นประสบการณ์ที่นอกจากได้ความรู้แล้ว ยังได้ทักษะการทูตติดตัวไปเล็กน้อยด้วยครับ”
ค้นพบสิ่งพิเศษในตัวเอง
“ผมได้รับสิ่งที่มีค่ามาก ได้พบเจอเพื่อนใหม่ๆ เพื่อนที่ไม่ตัดสินคำพูดของเราว่าถูกหรือผิด เพื่อนที่รับฟังความคิดเห็นอย่างเข้าใจ เพื่อนที่ยอมรับในตัวตนของเรา เพื่อนที่เคารพความคิดเห็นที่แตกต่าง ทำให้เรากล้าที่จะแสดงออกมากขึ้น ถ้าเป็นเกมก็คงเหมือนกับได้อัปเลเวล ได้รับเกราะพลังงานใหม่ ทำให้ในอนาคตผมไม่กลัวที่จะเจอด่านใหม่ๆ ที่รอผมอยู่ข้างหน้า”
“โครงการนี้เป็นการเตรียมความพร้อมในอนาคต เพราะนอกจากจะได้รับความรู้และประสบการณ์ ทางการทูต และอาเซียน ผมยังได้เสริมสร้างทักษะทางการพูดคุย การเจรจา และการสร้างสายสัมพันธ์ระหว่างประเทศ ชึ่งสิ่งเหล่านี้จะเป็นทักษะที่สำคัญมากในอนาคต ไม่ว่าจะอยู่ในองค์กรหรือสาขาอาชีพใดครับ”