![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/2928bc5d-eb10-4272-80c7-1ea850f68347.webp)
อาจารย์และนักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์และการจัดการการท่องเที่ยว ล่องเรือสำราญ Costa Serena เส้นทางอ่าวไทย (แหลมฉบัง-เกาะฟูโกว๊ก-เวียดนาม-แหลมฉบัง) เป็นระยะเวลา 3 วัน 2 คืน เพื่อเปิดประสบการณ์การเรียนรู้นอกห้องเรียนและสร้างความพร้อมในการเปิดหลักสูตรการจัดการการท่องเที่ยวและเรือสำราญ (Tourism and Cruise Management) ในปีการศึกษา 2567
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/89e2971d-2b47-4a16-98f4-4d743c8c184f.webp)
โดยอาจารย์และนักศึกษาได้เข้าร่วมกิจกรรม Show Cabin ฟังการบรรยายพร้อมชมเรือเพื่อศึกษาการดำเนินการและการบริการส่วนต่างๆ เช่น ห้องพัก ห้องอาหาร Fine Dining ห้องอาหาร Buffet ห้องครัวและบริเวณจัดเตรียมอาหาร ห้องออกกำลังกาย วารีบำบัด และ Private Jacuzzi เป็นต้น รวมทั้งกิจกรรมการตรวจสุขภาพจากฝ่าเท้า
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/c0597367-1406-4b88-b849-e478bc461425.webp)
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/76fd7ec7-8161-4ccf-bc3b-390631a975c1.webp)
การศึกษาดูงานเรือสำราญครั้งนี้เป็นการ Upskill/ Reskill องค์ความรู้และทักษะด้านการจัดการและการบริการบนเรือสำราญ สามารถนำไปพัฒนาต่อยอดและออกแบบกิจกรรมการเรียนการสอนของหลักสูตรเพื่อให้ตอบสนองต่อความต้องการของตลาดแรงงานในอุตสาหกรรมการท่องเที่ยว
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/74688fc8-4fd1-4628-bd07-bf6cdf2dff40.webp)
สำหรับเรือ Costa Serena เป็นเรือสำราญในเครือของ Carnival Corporation & plc. บริษัทเรือสำราญที่ใหญ่ที่สุดในโลก และเป็น 1 ใน 9 ของเรือสำราญตระกูล Costa Cruises สัญชาติอิตาลี มีความยาว 290 เมตร สามารถรองรับผู้โดยสารได้ 3,780 คน และมีจำนวนห้องพักกว่า 1,507 ห้อง
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/5b042004-c814-49a0-9ed8-bed1ef9333a1.webp)